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1.0 Utangulizi 

1.1  Ibara ya 74(6) (b) na (d) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 inaipa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi mamlaka ya kusimamia na 
kuratibu uchaguzi wa Rais na Wabunge 
katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na uchaguzi wa Madiwani 
kwa Tanzania Bara. Kifungu cha 63(4) 
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343 kinaipa Tume mamlaka ya 
kuaandaa mwongozo wa watazamaji. 

1.2 Ili kufanikisha utekelezaji wa jukumu 
hilo kwa uwazi, uadilifu na kuhakikisha 
uwepo wa uwajibikaji wa kutosha, 
Tume hualika na kutoa vibali kwa 
mashirika na taasisi za ndani na za 
kimataifa kutazama uchaguzi. 

2.0  Jina la Mwongozo na Matumizi 

2.1   Mwongozo huu utaitwa “Mwongozo 
wa Watazamaji wa Ndani na wa 
Kimataifa wa Uchaguzi wa mwaka 
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2020” na utatumika kwa watazamaji 
watakaopata kibali cha kuwa 
watazamaji wa uchaguzi wa Rais na 
Wabunge katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na uchaguzi wa Madiwani 
kwa Tanzania Bara. 

2.2   Mwongozo huu utasomwa pamoja na 
sheria nyingine za uchaguzi na  kanuni 
zake, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Taifa 
ya Uchaguzi, Sura ya 343, Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 
292, Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge na Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa za mwaka 2020. 

3.0   Tafsiri 

Katika Mwongozo huu, isipokuwa 
muktadha utaelekeza vinginevyo- 

“Afisa Mwenye Mamlaka” maana yake ni 
Msimamizi wa Uchaguzi, msimamizi wa 
kituo, au afisa yeyote aliyeajiriwa na 
Tume; 
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“Tume” maana yake Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi;  

“Utazamaji wa Uchaguzi” maana yake ni 
utazamaji wa uchaguzi katika hatua 
mbalimbali za mchakato wa uchaguzi 
unaofanywa na mtazamaji aliyepata 
usajili rasmi kwa ajili ya kutekeleza 
kusudi hilo; 

“mtazamaji wa uchaguzi” ni pamoja na 
mtazamaji wa ndani au wa kimataifa; 

“watazamaji wa kimataifa” ni pamoja na- 

(a) wawakilishi wa Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa; 

(b) Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

(c) Umoja wa Afrika; 

(d) Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za 
Kusini mwa Afrika; 

(e) Sekretarieti ya Jumuiya ya Madola; 
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(f) Jukwaa la Tume za Uchaguzi za 
nchi za Jumuiya ya Maendeleo za 
Kusini mwa Afrika; 

(g) Shirika lolote la Kimataifa 
linalotambuliwa na Mashirika 
Wakilishi, Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali, yanayofanya kazi nchi 
za nje;  

(h)  Serikali za nje zilizo na  misheni 
za kidiplomasia nchini au la; na 

(i) Shirika lolote la kimataifa 
linalotambuliwa na lililoomba na 
kukubaliwa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kuwa mtazamaji wa 
uchaguzi. 

“watazamaji wa ndani” ni pamoja na- 
(a) asasi iliyoundwa mahsusi kwa 

ajili ya utazamaji; 
(b) asasi za kiraia ikiwa ni pamoja 

na mashirika yasiyo ya 
kiserikali; na 

(c)   mashirika ya kidini.  
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4.0 Madhumuni ya Mwongozo kwa 
Watazamaji 

Madhumuni ya Mwongozo wa 
watazamaji ni kutoa- 

(a) mwongozo wa namna ya utoaji vibali; 

(b)  kutambua haki, wajibu na mwenendo 
wa watazamaji wa ndani na wa 
kimataifa wakati wa uchaguzi; na 

(c)  kuweka miongozo ya namna ya 
kutekeleza masharti  na kufuatilia 
mienendo ya watazamaji wakati wa 
mchakato wa uchaguzi. 

5.0     Mwaliko na Usajili wa Watazamaji 

5.1 Mwaliko 

(a) Tume inaweza kutoa mwaliko kwa- 

(i) watazamaji wa ndani kupitia 
vyombo vya habari vya ndani 
kwa lengo la kuwaalika 
watazamaji wa ndani kuomba 
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usajili wa kushiriki katika 
utazamaji wa uchaguzi; na  

(ii) watazamaji wa kimataifa 
kupitia Wizara inayohusika na 
Masuala ya Nchi za Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, kujumuika kama 
Watazamaji wa Uchaguzi, 
baada ya kusajiliwa; 

(b) Asasi au Serikali zinazotoa 
ufadhili zinapaswa kuijulisha 
Tume nia au mipango yao ya 
kuleta watazamaji wa ndani au 
wa kimataifa na kutuma 
maombi kwa ajili ya 
uthibitisho; na 

(c) Tume mara baada ya kupokea 
maombi, inaweza kukataa au 
kukubali kutoa kibali cha 
utazamaji kama itakavyoona 
inafaa. Hivyo- 
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(i) pale ambapo Tume 
itakubali maombi ya kuwa 
watazamaji itamjulisha 
mwombaji na kumpatia 
kitambulisho cha utazamaji; 
na 

(ii) pale ambapo Tume itakataa 
maombi ya kuwa  
watazamaji  wa uchaguzi, 
itamjulisha mwombaji. 

5.2   Usajili wa Watazamaji 

(a) Tume itatoa barua rasmi ya uthibitisho 
kwa asasi na taasisi zilizopata kibali 
cha utazamaji wa uchaguzi; 

(b) kila mtazamaji wa ndani au wa 
kimataifa atatakiwa kuwasilisha Tume 
hati zake na wasifu wake kabla ya 
kupata uthibitisho; 

(c) mtazamaji atapewa barua rasmi 
ambayo ataiwasilisha kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi wa jimbo husika na 
kupatiwa kitambulisho ambacho 
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atapaswa kukivaa wakati wote 
atakapokuwa akifanya shughuli za 
utazamaji chini ya Mwongozo huu.  

6.0    Muda wa Utazamaji 

Muda wa utazamaji utakuwa kama 
ifuatavyo- 

(a) utazamaji wa uchaguzi utaanza rasmi 
kuanzia tarehe ya kupata usajili hadi 
tarehe itakayooneshwa kwenye 
kitambulisho cha usajili cha mtazamaji; 
na 

(b) Tume inaweza kuongeza muda wa 
utazamaji wa uchaguzi baada ya 
kupokea maombi ya  kufanya hivyo 
kutoka kwa asasi au taasisi husika. 

7.0  Taarifa na Maelezo Mafupi kwa Watazamaji 
wa Uchaguzi 

Tume inaweza kuwapatia watazamaji wa 
uchaguzi taarifa za awali juu ya masuala ya 
uchaguzi. Taarifa hizo ni pamoja na- 

(a) sheria na kanuni za uchaguzi; 
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(b) mchakato na taratibu za uchaguzi; 

(c) Mwongozo wa Watazamaji; 

(d) orodha ya halmashauri, majimbo ya 
uchaguzi na vituo vya kupigia kura; 

(e) orodha ya vyama vya siasa 
vilivyosajiliwa; na 

(f) taarifa nyingine yoyote ambayo Tume 
itaona ni ya muhimu. 

8.0 Wigo wa Utazamaji 

Mtazamaji wa ndani au wa kimataifa 
atatazama na kutathmini yafuatayo- 

(a) uadilifu wa Tume katika mchakato wa 
uchaguzi; 

(b) maamuzi yanayotolewa na Tume 
kuhusiana na migogoro ya uchaguzi 
kama yanafuata kanuni na taratibu na 
bila kuegemea upande wowote; na  

(c) michakato na taratibu za uchaguzi 
ambazo zinahusisha- 

(i) ugawaji wa vituo vya kupigia kura; 
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(ii) kutangaza kalenda ya uchaguzi; 

(iii) utayarishaji na usambazaji wa vifaa 
vya kupigia kura; 

(iv) utoaji wa elimu ya mpiga kura 
unaofanywa na Tume na Asasi za 
Kiraia; 

(v) mchakato wa kampeni na 
mwenendo wa vyama vya siasa 
kwa kuzingatia Maadili ya 
Uchaguzi; 

(vi) matumizi ya vyombo vya habari 
kwa wagombea na vyama vya 
siasa; 

(vii) wajibu wa vyombo vya habari juu 
ya usambazaji wa taarifa zilizo za 
haki na kwa usawa juu ya shughuli 
na mchakato wa uchaguzi; 

(viii) kupiga, kuhesabu, kujumlisha kura 
na kutangaza matokeo; 

(ix) usiri wa kura, uwazi na uhalali wa 
mchakato wa uchaguzi; 
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(x) ushirikishwaji katika mchakato wa 
uchaguzi; 

(xi)  wajibu wa vyombo vya usalama; 
na 

(xii) taratibu za kutatua migogoro 
zilizopo katika mchakato wa 
uchaguzi. 

9.0   Haki za Watazamaji 

Kwa kuzingatia sheria za uchaguzi, 
watazamaji wa uchaguzi wanaweza- 

(a) kuomba na kupatiwa taarifa za 
msingi kuhusiana na mchakato wa 
uchaguzi kama inavyoelekezwa 
katika kipengele cha 8 (c) cha 
Mwongozo huu; 

(b) kutazama hatua  za uchaguzi 
zilizotajwa katika kipengele 8(c); 

(c) kuwa na uhuru wa kuzunguka 
maeneo yote waliyoruhusiwa na 
Tume kutazama uchaguzi; 
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(d) kuwasiliana na chama chochote 
cha siasa; na 

(e) kuwepo kwenye vituo vya kupigia 
kura na kutazama mchakato wa 
upigaji na  uhesabuji wa kura.  

10.0   Wajibu wa Watazamaji 

(a) kuheshimu na kutii Sheria za 
Tanzania; 

(b) kufuata maelekezo yote 
yatakayotolewa na Tume katika 
kipindi chote cha utazamaji; 

(c)  kutofanya jambo lolote ambalo 
litaingilia masuala ya ndani ya 
nchi; 

(d) kutekeleza wajibu wao kwa 
uadilifu, uhuru na usawa; 

(e) kuitaarifu Tume mgongano 
wowote wa kimaslahi  alionao 
kuhusiana na mchakato wa 
uchaguzi; 



 
 

13 
 

(f) kuhakikisha kwamba utazamaji ni 
huru na unafanywa kwa usawa, 
usio na uelekeo wa kisiasa, na 
unafanywa kwa umakini na 
usahihi; 

(g) kuepuka kuingilia zoezi la 
uchaguzi au kwa namna yoyote 
kuwaelekeza  watendaji namna ya 
kutekeleza majukumu yao; 

(h) kuwasilisha taarifa zao au 
malalamiko yao Tume kwa njia ya 
maandishi  juu ya dosari zozote 
zitakazojitokeza katika uchaguzi; 

(i) kuepuka kuingilia au kudharau 
majukumu ya watendaji wa 
uchaguzi; 

(j) kufuata maelekezo ya Tume 
yanayokataza na kuzuia matumizi 
ya chombo chochote kinachoweza 
kunasa sauti au kurekodi picha 
mjongeo; vyombo hivyo vinaweza 



 
 

14 
 

kuhusisha simu za viganjani, 
kamera, vinasa sauti, kamera za 
video na mawasiliano ya simu ya 
upepo ndani ya vituo vya kupigia 
kura; 

(k) kutotoa maoni yoyote kwenye 
vyombo vya habari yanayohusiana 
na uchaguzi kabla zoezi la 
uchaguzi kumalizika; 

(l) kutokufanya majukumu ya 
kiutendaji au kujifanya kuwa 
kamisheni ya uchunguzi; 

(m)  kuwasilisha taarifa ya utazamaji 
ndani ya muda ulioainishwa 
kwenye kipengele cha 11.0; 

(n)  kurudisha kadi ya utambulisho wa 
mtazamaji, barua ya utambulisho 
ya utazamaji na kifaa kingine 
chochote kilichotolewa kwa 
mtazamaji pale anapoamriwa  na 
Tume kufanya hivyo; na 
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(o) Kutumia ujuzi na uelewa wa 
viwango vya kimataifa katika 
kutathmini mchakato wa uchaguzi 
ulio huru na wa haki. 

11.0     Utaratibu wa Kutoa Taarifa 

Watazamaji watawasilisha nakala zao za 
ripoti ya utazamaji kwa Tume katika 
kipindi kisichozidi miezi miwili tangu 
tarehe ya kutangazwa matokeo ya 
uchaguzi. 

12.0 Maelekezo mengine ya ziada kwa 
Watazamaji wa Kimataifa 

Mtazamaji wa kimataifa atatakiwa- 

(a) kuwa na viza hai ya kuingia nchini; 

(b) kuzingatia kanuni za afya kama 
zitolewavyo na mamlaka husika; 

(c) kuzingatia dondoo za kiafya kama 
zitakavyotolewa na Tume ; na 
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(d) kuzingatia tahadhari za kiusalama 
zitolewazo na Tume au vyombo 
vingine vya utekelezaji wa sheria. 

13.0   Kanuni za Maadili  kwa Watazamaji 

Watazamaji wote watapaswa kuzingatia 
Maadili yafuatayo- 

(a) kutii sheria zote za nchi na kanuni 
zake; 

(b) kuimarisha nidhamu na fikra huru; 

(c) uaminifu na uhuru wa mawazo; 

(d) kuzingatia uadilifu na usawa wa hali 
ya juu; 

(e) kutokutoa maoni yoyote kwa 
vyombo vya habari juu ya mchakato 
wa uchaguzi wakati zoezi la upigaji 
kura linaendelea; 

(f) kutotoa taarifa kwa umma juu ya 
mchakato wa uchaguzi mpaka taarifa 
ya awali ya utazamaji wao 
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itakapokuwa imekabidhiwa kwa 
Tume na Tume kukiri kuipokea, 
ikizingatiwa kwamba, taarifa kwa 
umma itakayotolewa haitahusisha 
matokeo ambayo hayajatangazwa 
rasmi; 

(g) kutofanya majukumu ya kiutendaji 
au kujifanya kama kamisheni ya 
uchunguzi;  

(h) kutoingilia mchakato wa uchaguzi 
katika hatua yoyote ya uchaguzi; 

(i) kuepuka kufanya kazi kama 
mwangalizi katika mchakato wa 
uchaguzi; na 

(j) kurejesha nyaraka za utambulisho 
zilizotolewa na Tume au nyaraka 
nyingine zozote ambazo zitatakiwa 
kurejeshwa. 
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14.0    Tamko la kuzingatia Mwongozo wa 
Watazamaji 

Tamko la kuzingatia Mwongozo wa 
Watazamaji litakuwa kama ifuatavyo- 

(a) kila shirika au taasisi inayotarajia au 
mwakilishi anayetarajia kusajiliwa na 
Tume kutazama mchakato wa 
uchaguzi, atapewa nakala ya 
Mwongozo; 

(b) mtazamaji aliyepewa nakala ya 
Mwongozo huu atatakiwa atoe tamko 
kwa namna iliyoainishwa kwenye 
Fomu iliyopo katika Jedwali la 
Mwongozo; na 

(c) mtazamaji atakayeshindwa kufuata 
Mwongozo huu, Tume itamfutia 
usajili wa  kuwa mtazamaji wa 
mchakato wa uchaguzi. 

15.0    Kubatilishwa kwa usajili wa mtazamaji 

15.1 Mtazamaji ataweza kupoteza sifa ya 
utazamaji wa uchaguzi endapo- 
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(a) atashindwa kufuata Mwongozo 
huu; 

(b) atakiuka sheria za uchaguzi; 

(c) atakiuka sheria na taratibu za 
uhamihaji; 

(d) atakiuka sheria yoyote ya 
Jamhuri ya Muungano; 

(e) atafanya kampeni au kuonesha 
upendeleo kwa mgombea yeyote 
au chama cha siasa cha 
mgombea; na 

(f) atakiuka maelekezo mengine 
yoyote kama yatakavyotolewa 
na  Tume au Mkurugenzi wa 
Uchaguzi. 

15.2.    Mtazamaji yeyote au taasisi ambayo 
itakiuka kipengele chochote cha 
Mwongozo huu au sheria za nchi 
haitaweza kuwa mtazamaji katika 
chaguzi za siku zijazo.  
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16.0 Kufuta Maelekezo kwa Waangalizi ya 
mwaka  2015 

Maelekezo  kwa  Waangalizi wa Ndani na 
wa Kimataifa ya mwaka 2015 yanafutwa. 
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_________ 

JEDWALI 

_________ 

FOMU YA TAMKO 

________ 

                                                                  
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 

Fomu ya Tamko kwa Mtazamaji 

(Imetolewa chini ya kipengele cha 14(b))  

Nimesoma na kuuelewa Mwongozo kwa Watazamaji 
wa Ndani na wa Kimataifa wa Uchaguzi ambao 
nimepewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi.  Naahidi 
kuufuata na kwamba shughuli za utazamaji wa 
mchakato wa uchaguzi zitatekelezwa kwa ufasaha 
kwa namna Mwongozo ulivyoelekeza.  Pia, natamka 
kwamba, sina maslahi binafsi ya kisiasa, kiuchumi au 
yoyote, ambayo yataingilia uwezo wangu wa kuwa 
mtazamaji wa uchaguzi asiye na upendeleo. 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

_______ 
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Jina:____________________________________________ 

Uraia: __________________________________________ 

Shirika/taasisi: _________________________________ 

Wadhifa: _______________________________________ 

Saini: _________________________________________ 

Tarehe: _______________________________________ 

 

 

 

 

Dar es Salaam,            DKT. WILSON MAHERA CHARLES 
......................., 2020.           Mkurugenzi wa Uchaguzi 

 

 

 

 


